હિન્દી પત્રકારત્વમાં વિશિષ્ટ યોગદાન બદલ TV9 ભારતવર્ષના ન્યૂઝ ડાયરેકટર હેમંત શર્માને ગણેશ શંકર વિદ્યાર્થી પુરસ્કાર

Ganesh Shankar Vidhyarthi Award: કેન્દ્રીય મંત્રી અને હિન્દી શિક્ષણ બોર્ડના પ્રમુખ ધર્મેન્દ્ર પ્રધાન, હિન્દી શિક્ષણ બોર્ડના ઉપાધ્યક્ષ અનિલ શર્મા જોશી અને સંસ્થાના નિયામક પ્રો. બીના શર્મા દ્વારા આ યાદી બહાર પાડવામાં આવી હતી

હિન્દી પત્રકારત્વમાં વિશિષ્ટ યોગદાન બદલ TV9 ભારતવર્ષના ન્યૂઝ ડાયરેકટર હેમંત શર્માને ગણેશ શંકર વિદ્યાર્થી પુરસ્કાર
હિન્દી પત્રકારત્વમાં વિશિષ્ટ યોગદાન બદલ TV9 ભારતવર્ષના ન્યૂઝ ડાયરેકટર હેમંત શર્માને ગણેશ શંકર વિદ્યાર્થી પુરસ્કાર

TV9 Bharatvarsh  સમાચારના નિર્દેશક હેમંત શર્મા (Hemant Sharma) ને ગણેશ શંકર વિદ્યાર્થી પુરસ્કાર (Ganesh Shankar Vidhyarthi Award) થી સન્માનિત કરવામાં આવશે. કેન્દ્રીય હિન્દી સંસ્થાએ મંગળવારે દેશના 26 વિદ્વાનોનું સન્માન કરવાનો નિર્ણય કર્યો છે જેમણે હિન્દી ક્ષેત્રે ઉત્તમ કાર્ય કર્યું છે. હેમંત શર્માને હિન્દી પત્રકારત્વ અને સામૂહિક સંદેશાવ્યવહારમાં તેમના ઉત્કૃષ્ટ કાર્ય માટે આ પુરસ્કાર આપવામાં આવી રહ્યો છે.

હિન્દી સેવા સન્માન (2018) એ 12 કેટેગરીમાં હિન્દી વિદ્વાનોને પુરસ્કાર આપ્યો છે. કેન્દ્રીય મંત્રી અને હિન્દી શિક્ષણ બોર્ડના પ્રમુખ ધર્મેન્દ્ર પ્રધાન, હિન્દી શિક્ષણ બોર્ડના ઉપાધ્યક્ષ અનિલ શર્મા જોશી અને સંસ્થાના નિયામક પ્રો. બીના શર્મા દ્વારા આ યાદી બહાર પાડવામાં આવી હતી.

‘યશ ભારતી સન્માન’ થી સન્માનિત હેમંત શર્માનો જન્મ 27 સપ્ટેમ્બર 1962 ના રોજ બનારસમાં થયો હતો. બનારસ હિન્દુ યુનિવર્સિટીમાંથી સંશોધન કરનારા હેમંત શર્માના 4 પુસ્તકો ઉપરાંત ‘અયોધ્યાના સાક્ષી’ અને ‘વોર ઇન અયોધ્યા’ જાણીતા પુસ્તકો છે. પદ્મશ્રીથી સન્માનિત તેમના પિતા મનુ શર્મા હિન્દીના જાણીતા લેખક અને નવલકથાકાર રહ્યા છે.

કેન્દ્રીય હિન્દી સંસ્થાન, આગ્રા ભારત સરકારના શિક્ષણ મંત્રાલયના ઉચ્ચ શિક્ષણ વિભાગ (ભાષા વિભાગ) હેઠળ શિક્ષણ અને તાલીમ, સંશોધન અને હિન્દીને બીજી અને વિદેશી ભાષા તરીકે બહુમુખી વિકાસ માટે કાર્યરત એક શૈક્ષણિક સંસ્થા છે. તે સ્વાયત્ત સંસ્થા કેન્દ્રીય હિન્દી શિક્ષણ મંડળ દ્વારા સંચાલિત છે. સંસ્થાએ રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે હિન્દીના વિકાસ, પ્રચાર અને પ્રસારમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી છે.

વર્ષ 2018 માટે સન્માનિતોની યાદી
ગંગા શરણ સિંહ પુરસ્કાર

1. શ્રીમતી કે. શ્રીલથા (કેરળ)

2. શ્રી બળવંત જાની (ગુજરાત)

3. શ્રી એલ. વી.કે. શ્રીધરન (તમિલનાડુ)

4. શ્રી રાજેન્દ્ર પ્રસાદ મિશ્રા (ઓરિસ્સા)

ગણેશ શંકર વિદ્યાર્થી પુરસ્કાર
1. શ્રી અનંત વિજય (બિહાર)

2. શ્રી હેમંત શર્મા (બનારસ, યુપી)

આત્મારામ એવોર્ડ

1. શ્રી કૃષ્ણ કુમાર મિશ્રા (જૌનપુર, યુ.પી.)

2. શ્રી પ્રેમવ્રત શર્મા (ગાઝિયાબાદ)

સુબ્રહ્મણ્ય ભારતી એવોર્ડ

1. શ્રી બાલસ્વરૂપ રાહી (દિલ્હી)

2. શ્રી માધવ કૌશિક (હરિયાણા)

મહાપંડિત રાહુલ સાંકૃતયન પુરસ્કાર

1. શ્રી નર્મદા પ્રસાદ ઉપાધ્યાય (મધ્યપ્રદેશ)

2. શ્રી જયપ્રકાશ (ચંડીગ)

ડો. જ્યોર્જ ગ્રીઅર્સન એવોર્ડ

1. શ્રી હાઇન્સ વેર્નર વેસ્લર (જર્મની)

2. શ્રી શરગુપ્ત વીરસિંગ (શ્રીલંકા)

પદ્મ ભૂષણ ડો. મોટુરી સત્યનારાયણ એવોર્ડ

1. સ્વામી સંયુક્તાનંદ (ફિજી)

2. શ્રીમતી મૃદુલ કીર્તિ (યુએસએ)

સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ એવોર્ડ

1. શ્રી જીત સિંહ જીત (દિલ્હી)

2. શ્રી રવિન્દ્ર શેઠ (ગાઝિયાબાદ, યુ.પી.)

દીનદયાળ ઉપાધ્યાય એવોર્ડ

1. શ્રી સચ્ચિદાનંદ જોશી (મધ્યપ્રદેશ)

2. શ્રી ચંદ્ર પ્રકાશ દ્વિવેદી (રાજસ્થાન)

સ્વામી વિવેકાનંદ પુરસ્કાર

1. શ્રી મનોજ કુમાર શ્રીવાસ્તવ (મધ્યપ્રદેશ)

2. સુશ્રી સરોજ બાલા (પંજાબ)

પંડિત મદન મોહન માલવિયા એવોર્ડ

1. શ્રી અતુલ કોઠારી (ગુજરાત)

2. શ્રી રાજકુમાર ભાટિયા (દિલ્હી)

રાજર્ષિ પુરુષોત્તમ દાસ ટંડન એવોર્ડ

1. શ્રી રમેશચંદ્ર નાગપાલ (ગાઝિયાબાદ, યુ.પી.)

2. શ્રી શૈલેન્દ્ર કુમાર અવસ્થી (લખનઉ (યુ. પી.)

આ પણ વાંચો:

આ પણ વાંચો:

Read Full Article

Click on your DTH Provider to Add TV9 Gujarati